logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo logo
star Bookmark: Tag Tag Tag Tag Tag
Vietnam

Nghỉ thai sản xong nghỉ phép, có được hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh?

Bạn đọc có email thanhloanx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi nghỉ hết thời gian hưởng chế độ thai sản 6 tháng xong cuối tháng 9.2019. Ngày 1.10.2019, công ty cho tôi nghỉ 5 ngày chế độ dưỡng sức sau sinh. Sau đó, tôi nghỉ tiếp 9 ngày phép năm. Đến ngày 15.10.2019 tôi đi làm trở lại và ngày 31.10.2019 thì xin nghỉ việc luôn. Tôi có được hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 41 Luật BHXH 2014 quy định về dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản như sau:

1. Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khoẻ chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

Theo quy định trên, thì ngay sau khi hết thời gian nghỉ thai sản, bạn phải đi làm trở lại. Nếu trong vòng 30 ngày đầu tiên đi làm mà không đủ sức khỏe thì được hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh. Trường hợp của bạn lại nghỉ dưỡng dức sau sinh trước sau đó lại nghỉ phép rồi mới đi làm trở lại thì không đủ điều kiện hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Themes
ICO